Loading: Vì sao TP HCM đề nghị không cho xây căn hộ dưới 45m2?

Vì sao TP HCM đề nghị không cho xây căn hộ dưới 45m2?

(PL&DS) - Còn đối với căn hộ chung cư nhà ở xã hội, UBND TP Hồ Chí Minh cho biết, thành phố sẽ áp dụng Tiêu chuẩn diện tích nhà ở xã hội căn cứ theo quy định tại Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ.

Báo Hà Nội Mới đưa tin, UBND TP Hồ Chí Minh đã ký văn bản số 5657/UBND-ĐT gửi Bộ Xây dựng về quy định diện tích tối thiểu đối với căn hộ chung cư.

Theo đó, đối với căn hộ chung cư nhà ở thương mại, UBND TP Hồ Chí Minh cho rằng, hiện nay thành phố có tốc độ đô thị hóa, tốc độ tăng dân số cơ học rất cao, đối với việc đầu tư xây dựng nhà ở thương mại loại hình căn hộ chung cư với diện tích nhỏ (dưới 45m2/căn) sẽ làm đẩy nhanh hơn nữa quá trình này; làm tăng quy mô dân số và tăng áp lực lên hệ thống hạ tầng kỹ thuật - xã hội của thành phố, hiện đang bị quá tải, phá vỡ quy hoạch được duyệt, nguy cơ xuất hiện “nhà ổ chuột” trên cao trong lòng đô thị.

Chính vì vậy, UBND TP Hồ Chí Minh cho biết, trong thời gian chờ Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia mới về nhà chung cư được ban hành, tiêu chuẩn diện tích nhà ở thương mại được áp dụng theo Điều 24, Luật Nhà ở về loại nhà và tiêu chuẩn diện tích nhà ở thương mại và quy định tại Tiêu chuẩn Quốc gia TCVN 4451:2012 về nhà ở - nguyên tắc cơ bản để thiết kế. Cụ thể, diện tích căn hộ chung cư đối với nhà ở thương mại tối thiểu là 45m2.

Còn đối với căn hộ chung cư nhà ở xã hội, UBND TP Hồ Chí Minh cho biết, thành phố sẽ áp dụng Tiêu chuẩn diện tích nhà ở xã hội căn cứ theo quy định tại Nghị định số 100/2015/NĐ-CP ngày 20 tháng 10 năm 2015 của Chính phủ. Cụ thể, diện tích căn hộ chung cư đối với nhà ở xã hội tối thiểu là 25m2.

Infonet chp biết, vào tháng 4/2017 vừa qua, Hiệp hội BĐS TP.HCM (HoREA) cũng đã đề xuất Bộ Xây dựng cho phép doanh nghiệp được thí điểm xây dựng căn hộ cho thuê, nhà trọ, phòng trọ cho thuê có diện tích dưới 25m2.

Theo HoREA, nếu thực hiện đề xuất nói trên sẽ giải quyết tốt bài toán chỗ ở cho đại đa số người thu nhập thấp đang sinh sống tại TP.HCM. Môi trường sống của họ cũng được cải thiện đáng kể, thay vì phải sống trong các khu trọ tồi tàn và mất an ninh với quy mô hộ gia đình, cá nhân xây dựng như hiện nay.

Tuy nhiên, Bộ Xây dựng cho rằng đề xuất nói trên của HoREA là không phù hợp. Cụ thể, theo Thông tư 20/2016 TT – BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng quy định diện tích tối thiểu phòng ở do hộ gia đình, cá nhân đầu tư xây dựng nhà trọ để bán, cho thuê mua là 10m2. Còn căn hộ hoặc nhà phải có diện tích tối thiểu là 25m2. Theo Bộ Xây dựng, quy định này nhằm khuyến khích hộ gia đình, cá nhân tham gia đầu tư nhà ở xã hội.
Còn với doanh nghiệp muốn xây dựng nhà ở xã hội thì diện tích tối thiểu là 25m2 và phải thực hiện theo dự án. Khi đó người dân mới được đảm bảo hạ tầng kỹ thuật, vệ sinh môi trường.

Theo ông Nguyễn Văn Đực, Phó giám đốc Địa ốc Đất Lành, muốn có nhà giá rẻ thì Nhà nước phải hỗ trợ doanh nghiệp bằng cách giảm thủ tục đầu tư dự án, tăng các chỉ tiêu quy hoạch kiến trúc, hoàn thiện hạ tầng, đấu nối điện nước tới công trình…

Ông cho rằng, Thành phố nên chấp nhận nhà có diện tích từ 20 – 30m2, là căn hộ thương mại dành cho người thu nhập thấp, công nhân vùng ven, khu công nghiệp.

Nếu Nhà nước đầu tư toàn bộ hạ tầng kỹ thuật thì giá bán căn hộ chỉ tính trên giá xây dựng. Như giá căn hộ ở dự án 5 tầng chỉ 5 triệu đồng/m2, tương ứng 100 – 150 triệu đồng/căn diện tích từ 20 – 30m2.

Còn với dự án cao tầng phải sử dụng thang máy thì giá bán 8 triệu đồng/m2, tương ứng giá 160 – 240 triệu đồng/căn, diện tích 20 – 30m2.

Trong điều kiện xã hội hiện nay, nhất là tại TP.HCM, ông Nguyễn Văn Đực vẫn giữ quan điểm nếu muốn có nhà giá rẻ thì phải chấp nhận căn hộ diện tích từ 20 – 30m2. 

Theo Minh Anh (tổng hợp) - PL&DS

Bình luận: