Loading: Quy định về thời gian làm việc của người sắp nghỉ hưu

Quy định về thời gian làm việc của người sắp nghỉ hưu

(PL&DS) - Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời gian làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian.

Báo Người lao động đưa tin, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội (LĐ-TB-XH) vừa có công văn trả lời về thời gian làm việc của người sắp nghỉ hưu.

Bộ LĐ-TB-XH cho biết Khoản 3, Điều 166 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: "Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động (NLĐ) được rút ngắn thời gian làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian", không quy định bắt buộc trả lương cho thời gian làm việc rút ngắn đối với NLĐ trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu đúng tuổi.

Tuy nhiên, tại Khoản 10, Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10-5-2013 của Chính phủ về thời gian làm việc có hưởng lương thì người sử dụng phải chi trả lương đối với thời gian làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với NLĐ cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Tại Khoản 1, Điều 4 Bộ luật Lao động năm 2012 khuyến khích những thỏa thuận bảo đảm cho NLĐ có những điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật lao động.

title=/

Ảnh minh họa (Pháp luật Việt Nam điện tử)

Vậy, năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu tại Khoản 3, Điều 166 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 và trong Khoản 10, Điều 3 Nghị định 45/2013/NĐ-CP có gì khác nhau?

Báo Pháp luật Việt Nam điện tử cho biết, về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Khoản 3, Điều 166 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: “Năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu, người lao động được rút ngắn thời gian làm việc bình thường hoặc được áp dụng chế độ làm việc không trọn thời gian”, không quy định bắt buộc trả lương cho thời gian làm việc rút ngắn đối với người lao động trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu đúng tuổi.

Tại Khoản 10, Điều 3 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ về thời gian làm việc có hưởng lương thì người sử dụng phải chi trả lương đối với thời gian làm việc được rút ngắn mỗi ngày (ít nhất 1 giờ) đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu.

Tại Khoản 1, Điều 4 Bộ luật Lao động năm 2012 khuyến khích những thỏa thuận bảo đảm cho người lao động có những điều kiện thuận lợi hơn so với quy định của pháp luật lao động.

Kim Anh (tổng hợp)

Bình luận: